++ [W.A.O] Family ++
++ [W.A.O] Family ++
++ [W.A.O] Family ++
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

++ [W.A.O] Family ++

++ [W.A.O] Family ++

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ?Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ? I_icon_minitimeSat Aug 28, 2010 4:47 pm
Mái Nzố
Mái Nzố
[W]-Designer
[W]-Designer
Medal Medal : [ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ? Th34[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ? Th28[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ? 33[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ? Medal5
Nữ Tổng số bài gửi : 119
» Tâm trạng : Sẽ cố gắng !!!!

[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ? Vide

Bài gửiTiêu đề: [ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ?
http://waofamily.mess.tv

Mỗi chúng ta khi được sinh ra đều mang trong mình một lòng trắc ẩn. Vậy tấm lòng bao dung và tốt bụng của bạn đã được" khai quật" hết mức tốt đa chưa?

1. Bạn đi học thêm vào buổi tối và trên đường đi đến đó thì bạn bắt gặp có một người xỉn bị té ngã bên lề đường rồi nằm im luôn, bạn sẽ:

a, Không quan tâm vì đó không phải việc của mình, coi như không thấy gì hết rồi đường thẳng mà cứ việc đi thôi.

b, Không bỏ mặc người đó (sẽ kêu nhờ mọi người xung quanh đó giúp đỡ...).

2. Có lúc những người thân
trong gia đình bạn hoặc của những người bạn của bạn bị bệnh ( đau đầu, trúng gió...) và nhờ bạn bắt gió, cạo gió giùm thì bạn sẽ làm chứ:

a, Viện lí do để không phải làm việc đó.

b, Không nhờ tui cũng sẽ làm ngay.

3. Bạn cùng mọi người tổ chức tiệc ngoài trời (công viên, quãng trường...) và sau khi ăn chơi và quậy tưng bừng xong, bạn sẽ cùng họ dọn dẹp sạch sẽ những thứ còn bỏ lại (lon, vỏ hộp, bao bì...) để cho vào thùng rác chứ:

a, Bạn không nghĩ đến việc đó vì bạn cho rằng đã có công nhân vệ sinh môi trường làm rồi nên mặc kệ luôn.

b, Đã là thói quen rồi nên mình luôn dọn dẹp gọn gàng rác sau khi ăn uống...

4. Bạn đi xe đạp ra chợ và lại bắt gặp thằng nhóc hôm qua cứ chạy theo xe mấy bạn học sinh để xin tiền lẻ...chơi game và bạn biết thằng nhóc này đã làm vậy trong nhiều ngày và hôm nay đến lượt nó theo bạn để xin tiền với điệu bộ "cho em một ngàn đi..., em đói bụng,...", bạn sẽ:

a, Thật là phiền phức quá, chơi game mà còn xin láo, bạn sẽ bỏ đi hoặc cho nó một trận....

b, Cho nó tiền rồi nói chuyện với nó hãy lên xe để bạn đưa về nhà hoặc để bạn chở nó đi mua cái gì đó cho nó ăn rồi sẽ đi đến gặp ba mẹ thằng nhóc chứ cứ để nó đi ngoài đường hoài như vậy sẽ gặp nguy hiểm.

5. Bạn đi dạo bộ một mình và thấy có một cô mua ve chai vì mua được quá nhiều đồ nên chiếc xe đạp cứ bị nghiêng rồi cũng ngã thật, cô đã nhờ người qua đường vịn xe giùm để cột lại đồ nhưng không ai chịu dừng xe để giúp đỡ cả, bạn sẽ:

a, Quay đầu đi về, mắc công đi tới đó bị nhờ vả nữa thì mệt, ai biểu ham quá mà làm gì.

b, Chạy nhanh lại và sẵn sàng giúp đỡ cô ấy liền và mặc kệ ánh mắt nhìn của mọi người xung quanh.

6. Bạn không thích động vật nuôi trong nhà cho lắm nhưng hôm nay bên nhà hàng xóm đi vắng nên con chó nhỏ của họ lại chạy qua bên nhà bạn và bạn biết là nó đói, bạn sẽ:

a, Đuổi đi không thương tiếc.

b, Kiếm chút gì đó cho nó ăn tạm.

7. Vào những dịp lễ
( 8/3, 20/11, 14/2...), có cô bé bán bông trên vỉa hè mời bạn mua giúp một bông hồng, bạn sẽ:

a, Từ chối vì mua để làm gì kia chứ.

b, Mua giúp em bé một bó và cũng đang rảnh nên bạn sẽ ngồi chơi trò chuyện cùng em bé và giúp nó bán bông luôn, cũng vui lắm đó.

8. Trường có tổ chức các họat động tình nguyện, hiến máu nhân đạo...bạn có sẵn lòng tham gia với một tâm trạng thật thoải mái không:

a, Không bao giờ tui thích tham gia ba cái vụ ba láp ba xàm đó.

b, Rất sẵn sàng, đó là những hoạt động mà tui yêu thích mà,...

Kết quả:

Còn vô số tình huống để bạn được phát huy lòng trắc ẩn của bản thân cho dù nó cũng chẳng chút mảy may liên quan gì đến bạn, bạn không làm, không giúp đỡ họ cũng không có sao cả nhưng lương tâm bạn rồi sẽ có chút gì đó áy nấy và hối tiếc đó. Bạn đã biết về lòng trắc ẩn của mình rồi chứ:

Nếu bạn chọn rất nhiều (A): Bạn biết không, lòng trắc ẩn của bạn chưa được chính bạn "khai quật" lên gì cả, có lẽ là tại bạn lười thôi đó hay tại nó bị che lấp bởi sự ích kỉ. Đừng có như vậy chứ, bạn hãy biết quan tâm đến những điều bình dị nhất để rồi chính từ đó bạn sẽ làm nên được rất nhiều những điều tốt đẹp vô cùng lớn lao, ví như: bạn biết bảo vệ môi trường sẽ góp phần cải thiện môi trường sống trong lành, giảm thiểu bệnh tật... Bạn biết yêu thương, tha thứ, tạo niềm tin cho chính mình và biết hành động nghĩa hiệp thì sau này nếu bạn lâm vào hoàn cảnh khốn khó ấy thì hãy tin rằng sẽ có người tốt thành tâm muốn giúp đỡ bạn, bạn sẽ không bao giờ bị bỏ mặc đâu, "ở hiền thì gặp lành" mà, phải không?

Nếu bạn chọn rất nhiều (B):
Trong bạn luôn có một lòng trắc ẩn thật đáng quý, bạn làm việc tốt mà chẳng bao giờ suy tính thiệt hơn, hãy cố gắng phát huy hơn nữa bạn nhé. Bạn không ngại những gian lao, bạn biết nếu sống tốt thì sẽ nhận được sự thanh thản và có cần đâu những hành động từ thiện vĩ đại để gọi là thương người, sống tốt với thiên nhiên, chỉ cần bạn sống tốt với hiện tại, yêu thương con người...bạn sẽ bằng lòng với chính mình nhiều hơn, bạn là người có ích,...

Nếu bạn chọn (A) bằng (B): Đôi khi lòng trắc ẩn của bạn cũng bị xen vào bởi những suy tính thiệt hơn phải không nhỉ. Nếu không thì hãy gạt bỏ những toan tính không đáng có ấy đi để sống là chính mình bạn nhé. Hãy sống tốt ngày hôm nay để ngày mai bạn sẽ thấy không bị mất phương hướng và tương lai thật hạnh phúc... Chúc bạn sẽ khơi gợi nên lòng trắc ẩn chân thành trong chính con người bạn.

Thanks cho bài viết:
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang

[ trắc nghiệm ] - Lòng trắc ẩn của bạn đến đâu ?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang